thiết lập mạng lan băng cáp chéo và qua switch - Phan mem quan ly phong net (tiem net) NETCAFE ỔN ĐỊNH SỐ 1
Trở lại   Phan mem quan ly phong net (tiem net) NETCAFE ỔN ĐỊNH SỐ 1 > MÁY TÍNH - CÔNG NGHỆ THÔNG TIN > Kiến thức cơ bản & Thủ thuật CNTT > Thủ Thuật
Xem Thống Kê Mới thiết lập mạng lan băng cáp chéo và qua switch
Trả lời Gửi Ðề Tài Mới

LinkBack Ðiều Chỉnh
Củ 08-05-2008 , 11:37 AM
the chien the chien vẫn chÆ°a có mặt trong diá»?n Ä?à n
Thành viên năng động

Unhappy thiết lập mạng lan băng cáp chéo và qua switch

Chào mọi người.Lâu lắm mới có dịp vào đây.xin có một câu hỏi!
Tôi đang thử nối 2 máy tính với nhau dùng cáp chéo.tôi thử dùng setup a home or small office network nhưng không đựoc ở biểu tượng mạng co dấu chấm than.vậy tôi có sai gì không.(tôi đọc trong tài liệu tháy lam thế ôi).hứ
Câu hỏi thứ 2 là:khi nối nhiều máy qua 1 switch thì có nhất thiết cần đặt địa chỉ ip theo đúng thứ tự không hay chỉ cần đặt địa chỉ ip động(tất nhiên là có nối với internet).và khi đặt ip động thì trong một tiệm net có thể chơi game trong mang lan hay không(như halfline,đế chế...).
Chỉ giáo dùm nhé.thanks.

Được cảm ơn 6 lần tại 6 bài viết.
Thanks
Củ 08-05-2008 , 09:08 PM
37quannhan 37quannhan vẫn chÆ°a có mặt trong diá»?n Ä?à n
Thành viên nhiệt tình

Bạn nối 2 máy tính bằng cáp chéo, bạn đã bấm chuẩn chưa, và có để ip động ko(dể ip động thì dễ nhất)? nếu bạn để ip tĩnh thì có thể 2 máy bạn đặt sai, tốt nhất 2 máy cùng lớp ip, máy 1 bạn để theo kiểu này nhé. 10.0.0.4, sub 255.255.255.0
cái máy thứ 2 cũng như trên nhưng đổi số 4 thành số 5. còn phần workgroup bạn lên đặt 2 máy cùng một group. ngoài ra 2 máy phải có tên khác nhau, nếu cùng tên thì sẽ ko được (chac bạn cũng biết đặt tên máy rồi đúng ko, trẳng hạn bạn đặt máy thứ 1 là máy01, máy thư 2 là máy02) song khởi động lại cả 2 máy. tiếp theo bạn thử share một ổ đĩa c: của một máy rồi sang máy kia bạn chọn start rồi chọn run gõ tên máy vưa share, chẳng han \\may02 rồi ấn enter nếu bấm day và đặt đúng ip thì nó xẽ hiện lên may02 và nhìn thấy ổ đĩa c mà bạn share.

câu thứ 2 , bạn có thể đặt ip động hoặc tĩnh đều được hết, ip tinh thì chỉ để quản lý dễ hơn, động hay tĩnh đều có thể chơi game trong lan được hết và vào intenet được hết. vd, trong mode zoom 3 x có phần thiết lập chỉ cho phép đặt ip tĩnh mới vào được mạng internet(tốt nhất nếu bạn ko dành về ip tĩnh thì cứ để ip động là tốt nhất), hoặc thiết lập chế độ cho phép cả ip tĩnh lẫn động đều vào được) vd nữa về ip tĩnh là ngay cái máy chủ cài netcafe bắt buộc phải đặt ip tĩnh nếu đặt ip động thì máy con ko nhận được máy chủ nếu nhận được thì cũng rất lâu.

Được cảm ơn 63 lần tại 37 bài viết.
Thanks
Củ 09-05-2008 , 11:34 AM
thong063 thong063 vẫn chÆ°a có mặt trong diá»?n Ä?à n
Thành viên năng động

Điểm: 0
Gửi tin nhắn qua MSM tới thong063 Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới thong063
Smile

Trích:
Nguyên văn bởi 37quannhan Xem bài viết
động hay tĩnh đều có thể chơi game trong lan được hết và vào intenet được hết
Một số game offline mạng lan yêu cầu nhập IP chính xác như Diablo II >>> nên thiết lập IP tĩnh.

Download Mozillia Firefox - Opera

Được cảm ơn 10 lần tại 9 bài viết.
Thanks
Củ 10-05-2008 , 12:01 AM
Thành viên năng động

thứ 1: với nối 2 máy tôi đã đặt ip tĩnh rồi.Chỉ có điều là trong phần worksgroup tôi không cần đánh tên giống nhau cũng được.(tôi đã thử đánh hai tên khác hẳn nhau mà vẫn đựoc-tôi nghĩ địa chỉ ip nó bao hàm điều đó rồi)
Nếu để động thì khong thể nào nối đựoc,mặc dù tên giống nhau ở phần nhóm làm việc. máy báo một dấu chấm than với dòng chữ unlimited or notconec.
thứ 2:các bạn nói là cài ip tĩnh, tôi thấy nhiều quán làm thế.Nhưng tôi không hiểu lấy cái đó ở đâu ra,mình tự cho thì sợ trùng lặp với cái có rồi.
vậy câu hỏi là:làm cách nào có đựoc ip đó và default gateway nữa.??
dns lấy ở đâu??

Thanks
Củ 15-05-2008 , 10:52 PM
phanvannga phanvannga vẫn chÆ°a có mặt trong diá»?n Ä?à n
Đang tập đi

Talking cách thiết lập địa chỉ IP tĩnh cho máy tính trong dàn Net

thông thường các kỷ thuật viên khi cài đặt các dàn net theo thói quen hay để IP chạy ở chế độ Auto cách này có ưu điểm là nhanh nhưng lại hạn chế về thời gian nhận dạng IP của các máy khác . muốn đặt IP tĩnh bạn nhấp đôi vào My Network Places , chọn tiếp View network connections. nhấp đôi vào Local Area Connection chọn mục Support bạn sẽ thấy được : IPAddress ,subnet mask , Default Gateway các thông số này bạn nên ghi vào giấy cho dễ nhớ , còn các thông số DNS Server Addresses bạn sẻ dể dàng tìm thấy trong hợp đồng cung cấp của nhà cung cấp mạng bạn đang sử dụng với Viettel nó có giá trị khoảng từ 203.113.131.1 đến 203.113.188.1 hay 203.113.131.2 . sau khi tập hợp đầy đủ các thông số này bạn vào lại Network connections bấm nút chuột phải vào Local Area connection chọn Properties điểm sáng Internet Protocol ( TCP/IP ) sau đó nhấn chuột vào properties menu cho mục này xuất hiện bạn đánh dấu chon vào use following IP Addresses và Use the following DNS Sever Addresses . bạn điền các thông số thu được ở trên vào các mục tương ưng và OK . Như vậy là bạn đã thiết lập xong IP tĩnh cho máy chủ quản lý dàn Net của bạn , với các máy con còn lại theo mình bạn nên set ở trạng thái Automatic như mặc định ban đầu của máy là tốt nhất . Chúc bạn thành công .

Được cảm ơn 0 lần tại 0 bài viết.
Thanks
Củ 16-05-2008 , 07:39 AM
dellnuke dellnuke vẫn chÆ°a có mặt trong diá»?n Ä?à n
Thành viên nhiệt tình

Trích:
Nguyên văn bởi the chien Xem bài viết
thứ 1: với nối 2 máy tôi đã đặt ip tĩnh rồi.Chỉ có điều là trong phần worksgroup tôi không cần đánh tên giống nhau cũng được.(tôi đã thử đánh hai tên khác hẳn nhau mà vẫn đựoc-tôi nghĩ địa chỉ ip nó bao hàm điều đó rồi)
IP giống như địa chỉ nhà của bạn vậy, nếu không phải họ hàng thì biết nhà bạn nhưng cũng chỉ đứng ngoài nhìn vào thôi không dc vào nhà xài chung đồ đạt gì hết, còn workgroup( nhóm làm việc) là giấy xác nhận họ hàng chỉ cùng nhóm mới dc quyền chia sẽ tài nguyên.

Trích:
Nếu để động thì khong thể nào nối đựoc,mặc dù tên giống nhau ở phần nhóm làm việc. máy báo một dấu chấm than với dòng chữ unlimited or notconec.
thứ 2:các bạn nói là cài ip tĩnh, tôi thấy nhiều quán làm thế.Nhưng tôi không hiểu lấy cái đó ở đâu ra,mình tự cho thì sợ trùng lặp với cái có rồi.
vậy câu hỏi là:làm cách nào có đựoc ip đó và default gateway nữa.??
dns lấy ở đâu??
nguyên tắc để có IP động ( DHCP ) là phải có kẻ cho và người nhận, trong hệ thống mạng khi chạy DHCP thì sẽ có 1 thiết bị chuyên cấp IP ( kẻ cho) và các máy dc gán IP ( người nhận ) trong trường hợp kết nối Internet thì MODEM là kẻ cho, hoặc nếu có máy chủ( máy chủ phải có trình quản lý như ISA sever chẳng hạn) thì mới cấp dc IP cho các máy. Trong trường hợp bạn nối 2 máy bằng cable chéo theo kiểu mạng ngang hàng ( peer to peer) thì đâu có ai cho và cũng đâu có ai nhận, máy này không thể cấp IP cho máy kia và ngược lại, kết quả là mổi máy 1 IP từ trên trời rơi xuống chẳng ai giống ai cho nên không thể thấy nhau (unlimited or notconect) là đúng rồi, để thấy dc nhau phải dùng IP tỉnh tức là bạn sẽ ... cho và 2 cái máy kia sẽ nhận .
1 lời khuyên, IP tỉnh hay động gì thì cũng có thể kết nối Internet và chia sẽ tài nguyên dc hết( miễm cùng nhóm), nhưng để tiện trong việc quản lý thì bạn nên dùng IP tỉnh. IP tỉnh có dạng 192.168.1.X hoặc 10.0.0.X , gateway là IP của MODEM có dạng 10.0.0.2 hoặc 192.168.1.1... tùy theo lọai modem, DNS thì bạn có thể hỏi nhà cung cấp. [X] là giá trị thay đổi, bạn không thể trùng lặp IP giửa các máy trong mạng.

Ai cũng chọn việc nhẹ nhàng gian khổ sẽ giành phần ai ?!!
....
Chân lý thuộc về mọi người không chịu sống đời nhỏ nhoi !!!

Được cảm ơn 85 lần tại 65 bài viết.
Thanks
Củ 19-05-2008 , 06:42 PM
Thành viên năng động

Cám ơn các bác đã nhiệt tình giúp đỡ.
cho em hỏi thêm một câu hỏi nữa: muốn chia dây điện thoại ra ,một cho điện thoại,một cho đường ADSL thì làm thế nào?(dây RJ-11).Dùng thiết bị gì thế? Cách bấm dây như thế nào?

Thanks
Củ 20-05-2008 , 11:28 AM
Thành viên nhiệt tình

Trích:
Cám ơn các bác đã nhiệt tình giúp đỡ.
cho em hỏi thêm một câu hỏi nữa: muốn chia dây điện thoại ra ,một cho điện thoại,một cho đường ADSL thì làm thế nào?(dây RJ-11).Dùng thiết bị gì thế? Cách bấm dây như thế nào?
khi mua modem bạn sẽ có 1 thiết bị đi kèm tên là filter, thiết bị này sẽ tách tính hiệu ADSL và tính hiệu điện thoại . 1 đầu đấu vào line, sẽ có 2 cổng ra 1 cho điện thoại(RJ_11) 1 cho MOdem.

....

Thanks
Củ 21-05-2008 , 09:38 AM
Thành viên năng động

có nghĩa là ngươi ta bấm sẵn hay thế nào đại ca.hay mình phải bấm.em chưa có điều kiện thực hành mà phải làm ngay .công việc nó thế.

Thanks
Củ 21-05-2008 , 10:29 AM
Thành viên nhiệt tình

Trích:
có nghĩa là ngươi ta bấm sẵn hay thế nào đại ca.hay mình phải bấm.em chưa có điều kiện thực hành mà phải làm ngay .công việc nó thế.
mọi thứ điều dc làm sẳn hết rồi không cần làm bấm lại đâu... an tâm, nghe nói bác đang bên châu phi hả? nóng dzu không???

....

Thanks
Trả lời Gửi Ðề Tài Mới
Trở lại   Phan mem quan ly phong net (tiem net) NETCAFE ỔN ĐỊNH SỐ 1 > MÁY TÍNH - CÔNG NGHỆ THÔNG TIN > Kiến thức cơ bản & Thủ thuật CNTT > Thủ Thuật
Xem Thống Kê Mới thiết lập mạng lan băng cáp chéo và qua switch
Ðiều Chỉnh
Quuyền Hạn Của Bạn
Bạn được quyền gửi bài
Bạn được quyền gửi trả lời
Bạn được quyền gửi kèm file
Bạn được quyền sửa bài
vB code đang Mở
Smilies đang Mở
[IMG] đang Mở
HTML đang Tắt
Trackbacks are Mở
Pingbacks are Mở
Refbacks are Mở
Truy cập nhanh

BAO BONG DA, TIN BONG DA, Ipad, nhac, Tra cứu điểm thi đại học 2013, Điểm chuẩn đại học năm 2012, Dap an de thi dai hoc 2013, Hai Mr bean, iphone 5, tom and jerry, Cuoi, mp3, Nghe nhac, TIN THE THAO, Ket qua xo so, phu nu, game, GAME HAY, lam dep, THOI TRANG, phu nu mang thai, nhac, hinh nen dien thoai, nhac chuong hay, viec lam, tuyen dung, am thuc, THE THAO, BONG DA, bong da 24h, ket qua bong da, bong da anh, Truyen tinh yeu, gia vang, ngoc trinh, hai hoai linh 2013, Lich thi dau bong da Anh 2013, thoi trang xuan 2013, hai xuan 2012, hai tet 2013, hai xuan bac 2013, hai xuan hinh 2013, hai chien thang 2013, BÁO PHỤ NỮ
Thành viên tích cực
thaotrangtq 52698
linh000 28129
commando 26926
thanhhaitt 26771
yeugaidep 21697
manhtuantt 18170
ngocanh@ 16458
kinhdoanh1 15019
buonmaytinh 14189
hungnv 13987