Kinh Nghiệm Kinh Doanh Phòng Nét - Phan mem quan ly phong net (tiem net) NETCAFE ỔN ĐỊNH SỐ 1
Củ 30-12-2009 , 03:40 PM
meoden meoden vẫn chÆ°a có mặt trong diá»?n Ä?à n
Đang tập đi

Điểm: 2
Mặc định Kinh Nghiệm Kinh Doanh Phòng Nét

Trước tình hình có khá nhiều anh em nhờ tư vấn cấu hình phòng NET – mình xin lập ra cái thread này để anh em nào đã , đang và sẽ làm NET có thể vào tham khảo và trao đổi cùng nhau

I/SƠ LƯỢT VỀ NET :

khi bạn làm NET nghĩa là bạn đang làm ăn kinh tế yếu tố về vốn đầu tư – lợi nhuận – thu hồi vốn là quan trọng nhất và phải đặt lên hàng đầu

* Vốn đầu tư :

tùy khả năng mỗi người mà vốn đầu tư sẽ nhiều hay ít
theo tôi , 1 NET 20 máy sẽ là mức tối thiểu để mang lại hiệu quả kinh doanh tương đối , dưới 20 máy bạn sẽ khó lòng đạt được doanh thu mong muốn - nên vốn đầu tư ban đầu tối thiểu phải tầm 150M

* với mức vốn đầu tư ban đầu 150M , doanh thu hàng tháng sau khi trừ hết chi phí tối thiểu phải trên 6M sau 25 tháng bạn sẽ hoàn vốn
* sau khi đã hoàn vốn , bạn có thể thanh lý – mua máy mới để theo kịp nhịp độ phát triển hoặc ráng níu kéo thêm 0 tháng nữa vẫn được

* THỦ TỤC PHÁP LÝ :Trước khi NET bước vào hoạt động cần thông qua 1 số thủ tục sau :
1. giấy phép kinh doanh – hợp đồng đại lý : thiếu 1 trong 2 chắc chắn bạn sẽ không thể nào đi vào hoạt động được
- giấy phép kinh doanh : có nơi cấp mới , có nơi không cấp mới bạn phải mua lại (tùy khu vực mà giá tầm 10~40M 1 tờ giấy phép) – nhưng dù mua hay xin bạn đều phải mất tối thiểu 1 tháng để hoàn tất giai đoạn này
- hợp đồng đại lý : sau khi có giấy phép kinh doanh bạn mới đem nộp lên VNPT , FPT…để xin hợp đồng đại lý cũng mất gần 1 tháng mới xong

2. mặt bằng – điện nước : cần chuẩn bị kĩ lưỡng ngay từ đầu để tránh mọi phiền phức sau này
- nếu mặt bằng kinh doanh là nhà bạn thì tuyệt vời quá , còn nếu phải đi thuê xin chú ý về tiền thuê 1 tháng , tiền cọc , thời hạn kí hợp đồng . Cũng nên lựa chọn chỗ quen biết để thuê nhằm hạn chế tình trạng “thấy làm ăn được ~> nâng giá tiền thuê or đòi lại mặt bằng”
- thiết bị điện nên chuẩn bị kĩ , chất lượng tốt để tránh trường hợp cháy nổ - có điều kiện nên sài điện 3 pha cho tiết kiệm

3. người quản lý : phải có định hướng và phương pháp kinh doanh , tương đối am hiểu về PC – 1 người quản lý giỏi sẽ đem đến lượng khách hàng đông ~> lợi nhuận tăng đáng kể

4. Phần mềm quản lý : trên thị trường hiện có nhiều phần mềm quản lý như CSM , ICAFE , NETCAFE ...nhưng theo tôi các bạn nên dùng phần mềm Netcafe vì tính ổn định , dễ dùng và chăm sóc khách hàng tốt.

III/CẤU HÌNH MÁY

Đây là vấn đề không lớn nhưng lại khiến nhiều người băng khoăn , gây nên bao tranh cãi trên Netcafe thời gian qua

1/Trước khi đi vào chi tiết , tôi xin nói rõ hơn để mọi người hiểu : hàng NET là nơi chủ yếu để ONLINE nên sức mạnh của ONLINE (mạng ADSL và trang thiết bị mạng) là quan trọng nhất – bạn có sắm QuadCore 4gRam 9800GX2 mà không có mạng thì cũng đóng cửa nghỉ cho khỏe

Mà việc ONLINE thì chỉ đòi hỏi cấu hình rất nhẹ - vì cái ADSL cùi bắp của chúng ta không cho phép chơi gameonline có độ nặng như Crysis , Call4Duty …..~~> các nhà phát hành game cũng chẳng dại gì tung ra 1 gameonline mà không chơi được trên mạng ADSL ở ViệtNam

2/Gameonline 3D có độ nặng nhất hiện nay là CửuLongTranhBá của VinaGame nên cấu hình máy làm sao cho chạy được từ 2acc CuuLong trở lên là OK – theo tôi đó là :
*/Main 945 Intel or Asus : 60$
*/CPU E2140 : 67$
*/2x512 DDR2 NCP : 20$ (chọn loại rẻ nhất có thể)
*/HDD Seagate 80g sata2 : 44$ (nếu sài SERVER thì lấy tiền này+thêm chút đỉnh mà sắm)
*/PSU 325w Acbel : 22$
*/Case cùi : 8$
*/Key+Mouse+HeadPhone : 12$
TỔNG CỘNG : 233$ ~ 3,8mil
hoặc cấu hình cao hơn tuy theo khu vực và lựa trọn của các bạn
Với cấu hình trên , máy bạn đã có thể lướt vô tư tất cả các gameonline hiện tại mà không cần đến VGA rời – đồng thời cũng có thể thay đổi , nâng cấp 1 cách linh động rất cao từ CPU(lên C2D) , Ram(lên 2x1g) , Vga rời(7300GT là quá thừa) chẳng hạn…..
Riêng máy chủ dùng để tính tiền , share dữ liệu , bật nhạc…. nên ráp từ giống như máy con trở lên – còn nếu bạn máu game thì nên sắm cho hoành tráng để có thể vừa làm việc vừa chơi game (như tôi chẳng hạn P35-E4600@3g-2gRam-7300GT…)
Ngoài ra còn cần khá nhiều tiền vào bàn , ghế , thiết bị điện…..

IV/NET ĐI VÀO HOẠT ĐỘNG – CÂN ĐỐI THU CHI :

Khi phòng NET của bạn đã đi vào hoạt động , có những khoản thu-chi như sau
1/CHI :
+/tiền điện : ~2m2 (cho 20 máy sài LCD)
+tiền ADSL : 770k với VNPT và 1,1mil với FPT , cáp quang >1.5M (các mạng khác chưa sài nên không nắm rõ)
+/tiền thuế : ~400k
+/lương nhân viên : ~2M/1tháng (2ca sáng+chiều) – lưu ý nếu bạn tự trông coi vẫn phải tính khoản tiền này
+/tiền khấu hao máy : bằng khoảng 1/24 tổng vốn đầu tư – vídụ bạn đầu tư tổng cộng 150M ~> khấu hao 1 tháng 6-7M ~> để đảm bảo thu hồi vốn sau 2năm hoạt động
+chi phí phát sinh : 500k-1mil/1tháng
+tiền mặt bằng ~ 4-6M
Vậy bạn phải chi cho hàng NET của bạn 1 tháng tối thiểu khoảng 18M để nó hoạt động

2/THU :Với chi phí tối thiểu 18M nêu trên , doanh thu 1 ngày của bạn ~600k

Bạn có 20 máy ~> 1 máy gánh 30k /1ngày ~> 10g hoạt động (3k/1g)
Con số này khá nặng nhưng không phải là 1 bài toán khó , bạn có thể tăng thu nhập bằng cách bán nước , mì gói , thẻ game….thực tế , nguồn phụ thu này chiếm khoảng 1/5 thu nhập nếu bạn tổ chức tốt
Hoặc bạn có thể ráp thêm tầm 5 máy (1 line net 4m cho phép chạy 25 máy net với độ ổn định cao) ~> chi phí về điện sẽ tăng không đáng kể trong khi mức chịu tải 1 máy giảm xuống khá nhiều – rất có lợi

V/VÀI CON SỐ THỰC TẾ VỀ HÀNG NET 25 MÁY CỦA TÔI :

- ngày tổng thu nhập dao động từ 750k đến 1M ~> 1 tháng hơn 25M
- chi khoảng ~4M (điện 2,3M – ADSL 770k - 2.5M – thuế 400k – mặt bằng nhà – tui trực tiếp coi – chi phí phát sinh 300k 1 tháng chủ yếu là đóng “hụi chết”)
tui dư khoảng 15M/1tháng sau khi trừ hết chi phí ăn sài cơ bản+tiền khấu hao máy
Nếu tình hình kinh doanh vẫn tốt như hiện nay tôi sẽ thu lại vốn sau chưa đầy 1 năm hoạt động - và khi ấy toàn bộ thu nhập là lãi ròng + giá trị của 25máy
Sở dĩ tôi đạt được doanh số như vậy là do mặt bằng nhà tôi và tôi trực tiếp coi máy

* Tớ thấy đây là những kinh nghiệm khá bổ ích cho những bạn muốn mở quán Games - Net để kinh doanh . Tuy nhiên các bạn lưu ý là tùy theo khu vực địa bàn khác nhau mà ta nên có cách quản lý , đầu tư cho phù hợp ! Ở đây chủ đầu tư dùng cấu hình Intel cho quán Game, nhưng nếu mình mình sẽ dùng 1 cấu hình AMD ^^

thay đổi nội dung bởi: meoden, 30-12-2009 lúc 03:44 PM .

Được cảm ơn 6 lần tại 6 bài viết.
Thanks
Chúng tôi muốn gửi lời cảm ơn tới meoden:
tettit (13-10-2012)
Củ 30-12-2009 , 07:42 PM
mrtrinhson mrtrinhson vẫn chÆ°a có mặt trong diá»?n Ä?à n
Thành viên bị cấm hoạt động.

Mạn phép hỏi bác cấu hình máy nhà pác như nào mà dc 750k đến 1M

Được cảm ơn 1 lần tại 1 bài viết.
Thanks
Củ 30-12-2009 , 08:30 PM
cuhao654 cuhao654 vẫn chÆ°a có mặt trong diá»?n Ä?à n
Thành viên nhiệt tình

Bài viết bị xóa vì lý do: không có dấu

Lần sau bạn chú ý post có dấu nhé !

Thay mặt BQT

DangHongLinh

Được cảm ơn 4 lần tại 4 bài viết.
Thanks
Củ 30-12-2009 , 09:23 PM
ngtung76 ngtung76 vẫn chÆ°a có mặt trong diá»?n Ä?à n
Thành viên nhiệt tình

Điểm: 8

Đồng ý với chủ thớt nói rất hay, nhưng để thu nhập như vậy trong thời điểm hiện nay mà bác dùng ADSL thì quá lí tưởng với điều kiện chổ bác chỉ mình bác làm chưa có cạnh tranh , chổ em tiệm nào cũng chuyển qua dùng cáp quang hết , đua nhau mở tiệm net với tần số 1 tháng có thêm vài tiệm mới rồi hạ giá còn 2k/h cáp quang, làm net giờ chua như giấm, phòng 50 máy ngày kiếm 1Mil còn le lưỡi nè.

Net bây giờ đang khủng hoảng thừa rồi, em đang dự tính chuyển qua làm thứ khác nhưng chưa biết làm cái gì?? Đợi thanh tra bản quyền Windows phòng net chắc đi móc bọc nilon sống.

Ngoảnh mặt nhìn đời như giấc mộng
"Được, thành, bại, mất hóa hư không!"

Được cảm ơn 137 lần tại 99 bài viết.
Thanks
Củ 30-12-2009 , 09:54 PM
anthuyen79 anthuyen79 vẫn chÆ°a có mặt trong diá»?n Ä?à n
Thành viên nhiệt tình

KHÁCH ĐÔNG------------->>>>>>PHỤ HUYNH ĐÔNG-------------->>>>>>>>

Chúng ta là một gia đình
Cái tình cái nghĩa cho mình gặp nhau
Gặp nhau tuy chẳng được lâu
Nhưng ân tình đó ghi sâu suốt đời

Được cảm ơn 75 lần tại 61 bài viết.
Thanks
Củ 20-04-2010 , 08:55 PM
dubagina dubagina vẫn chÆ°a có mặt trong diá»?n Ä?à n
Trẻ con

Điểm: 0

Quá lý tưởng, chắc ít có phòng NET được như vậy ! Mà phòng NET chủ thớt chỗ nào vây? Biết để đến học hỏi .

Được cảm ơn 0 lần tại 0 bài viết.
Thanks
Củ 27-06-2012 , 08:11 PM
riodramaio riodramaio vẫn chÆ°a có mặt trong diá»?n Ä?à n
Thành viên năng động

Điểm: 72

chỗ nào ma doanh thu cao quá vậy thế thì nhanh giầu lắm nhỉ mở thêm máy nữa đi rồi mua lếc xù ma đi kinh doanh như thế quả là tuyệt vòi đó

Được cảm ơn 3 lần tại 3 bài viết.
Thanks
Củ 21-08-2012 , 11:06 PM
nhidongthoitai nhidongthoitai vẫn chÆ°a có mặt trong diá»?n Ä?à n
Thành viên nhiệt tình

Điểm: 309

Bạn mèo đen yêu quí,khu vực của bạn dễ sống quá nhểy.Phòng máy của tớ phục vụ game thậm trí đứa nào thích chơi game gì cài ngay kể cả game lậu nội Mu,CF,kiếm rồng ko mà hàng tá đủ loại thái lan,lào,campuchia.....Thậm trí nói game nào là 1h sau là có ngay.Vậy mà thu nhập còn chưa ăn ai đang rất nản.game giếc phục vụ các cụ tận răng vào chơi ko phải up.hệ thống game online thì vô địch ngoài các cụ VTC,VNG.saigontel..........nc ngoài thì softnyx,dzogame tổng cộng cả 80~100 game online ko tính webgame nhé.game offline thì như nấm ~150 game đủ chủng loại cho từ cụ già đến bé thơ(sưu tầm 2 năm nay).Bởi vậy do địa hình của bác tốt nên làm ăn đc....Địa hình của tui hiểm trở quán net mọc nên như nấm cạnh tranh khốc liệt khách hàng khó tính vào quán nét mà loe ngoe vài cái VTC,VNG là nó sẽ phắn ngay
ƯỚC GÌ KHU VỰC EM ĐƯỢC NHƯ BÁC.............................................: beer:

Không để clip ở chữ kí bạn nhé

Được cảm ơn 591 lần tại 408 bài viết.
Thanks
Củ 13-10-2012 , 03:25 PM
tettit tettit vẫn chÆ°a có mặt trong diá»?n Ä?à n
Đang tập đi

Điểm: 43

rất chi tiết và đầy đủ cho newbie thank bác

Được cảm ơn 0 lần tại 0 bài viết.
Thanks
Trả lời Gửi Ðề Tài Mới
Trở lại   Phan mem quan ly phong net (tiem net) NETCAFE ỔN ĐỊNH SỐ 1 > NETCAFE - KINH NGHIỆM MỞ VÀ QuẢN LÝ PHÒNG MÁY > Box Doanh thu phòng máy > Ý tưởng kinh doanh
Xem Thống Kê Mới Kinh Nghiệm Kinh Doanh Phòng Nét
Ðiều Chỉnh
Quuyền Hạn Của Bạn
Bạn được quyền gửi bài
Bạn được quyền gửi trả lời
Bạn được quyền gửi kèm file
Bạn được quyền sửa bài
vB code đang Mở
Smilies đang Mở
[IMG] đang Mở
HTML đang Tắt
Trackbacks are Mở
Pingbacks are Mở
Refbacks are Mở
Truy cập nhanh

BAO BONG DA, TIN BONG DA, Ipad, nhac, Tra cứu điểm thi đại học 2013, Điểm chuẩn đại học năm 2012, Dap an de thi dai hoc 2013, Hai Mr bean, iphone 5, tom and jerry, Cuoi, mp3, Nghe nhac, TIN THE THAO, Ket qua xo so, phu nu, game, GAME HAY, lam dep, THOI TRANG, phu nu mang thai, nhac, hinh nen dien thoai, nhac chuong hay, viec lam, tuyen dung, am thuc, THE THAO, BONG DA, bong da 24h, ket qua bong da, bong da anh, Truyen tinh yeu, gia vang, ngoc trinh, hai hoai linh 2013, Lich thi dau bong da Anh 2013, thoi trang xuan 2013, hai xuan 2012, hai tet 2013, hai xuan bac 2013, hai xuan hinh 2013, hai chien thang 2013, BÁO PHỤ NỮ
Thành viên tích cực
commando 26799
yeugaidep 21427
ngocanh@ 15156
hungnv 11632
muahe007 9026
nguyencanhho 8948
giang.buitruong 8318
News24h 7217
tunv 6576
buonmaytinh 4874